Kỹ thuật lắp lồng sàng hiệu quả

Home Page Diễn đàn TECHNOLOGY — CÔNG NGHỆ Kỹ thuật lắp lồng sàng hiệu quả

Đang xem bài viết thứ 1 (trong tổng số 10 bài viết)
  • Người viết
    Hieu
    Thành viên

Em chào mọi người!
    Hiện nay tại công ty các anh đang làm thì cách lắp lồng sàng và thanh gạt như thế nào ạ?
    1, Hướng khe sàng cùng chiều với chiều quay của thanh gạt?
    2, Hướng khe sàng ngược chiều với chiều quay của thanh gạt?
    Nếu lắp sai kỹ thuật thì có ảnh hưởng như thế nào về mặt công nghệ không ạ?

quark
    Quản trị

Mình không biết nhiều về công tác này, phần chuyên môn sẽ nhờ bạn Duy hỗ trợ, bạn Hieu vui long chia sẻ thêm về chủng loại sàng và quy trình tháo lắp đang áp dụng tại cty Hieu
    Xin chia sẻ với Hieu về công tác an toàn cho thiết bị, lắp đặt sai vị trí/sai quy trình không chỉ ảnh hưởng về mặt công nghệ mà còn gây ra nhiều hậu quả như hư hỏng thiết bị, không an toàn cho nhân viên thao tác như topic dưới đây

Hướng dẫn an toàn trong tháo/lắp lồng sàng của máy sàng bột giấy

Lãng tử buồn
    Quản trị

chào các bạn lòng sàng và foil gạt còn phụ thuộc vào lôi sàng đó là sàng nội lưu hay ngoại lưu nửa nên HIếu có thể cho biết cụ thể là sàng nào. thông thường các loại sàng của dây chuyền bột là ngoại lưu chỉ có sàng cấp xeo 99% là sàng nội lưu thôi nhưng cũng có một số công ty lại khác không cụ thể nên phải nối kỹ.
    ngoài ra còn sàng lổ và sàng khe công nghệ mới thông thường người ta dùng sàng khe nhưng một số nhà máy công nghệ cũ thì sàng thô thường là sàng lổ nên cái này cũng phải phân biệt nửa

Hieu
    Thành viên

Em chào mọi người. HIện tại công ty em phần sàng của bột và tiếp cận xeo đều là sàng nội lưu. Trong quá trình tháo và thay lồng sàng thì em có thắc mắc là cách đặt lồng như thế nào để có hiệu quả. HIện tại công ty em đang lắp hướng của khe sàng cùng chiều quay với thanh gạt ạ? Như vậy không biết có đúng quy trình kỹ thuật không? VÌ em tìm trên mạng không có thông tin gì về phần này.

duy
    Quản trị

20200316_211217

duy
    Quản trị

20200316_210502

duy
    Quản trị

20200316_211821

quark
    Quản trị

Chào ae,
    “Trong quá trình tháo và thay lồng sàng thì em có thắc mắc là cách đặt lồng như thế nào để có hiệu quả.”
    Theo mình cách lắp đặt chỉ có 1, nếu bạn lắp sai thì các thông số vận hành sẽ sai lệch nhiều so với thông số sàng do NCC đưa ra, ví dụ như: áp đầu vào, chênh áp, tỷ lệ đường bột không hợp cách, hoặc là máy sẽ rung mạnh, nhảy CB… đây là vấn đề cơ điện
    Bạn muốn vận hành hiệu quả thì đây là vấn đề công nghệ, liên quan đến thông số vận hành, loại nguyên liệu, yêu cầu đối với bột giấy…
    Ae tham khảo về Hướng dẫn phân biệt sàng nội lưu / sàng ngoại lưu và cách chọn máy sàng bột giấy

duy
    Quản trị

Hi Mr Hiếu:
    có 2 trường hợp làm thay đổi chiều lồng sàng
    1. Thay đổi chiều quây foil sàng ( thanh gạt ) theo như hình đầu tiên thanh gạt có hình dạng 1 đầu có kích thước lớn và một đầu có kích thước nhỏ. đầu thanh gạt có kích thước lớn sẽ có khoảng cách đến lồng sàng nhỏ hơn đầu thanh gạt còn lại. và chiều quây luôn đi theo chiều thanh gạt có kích thước lớn đi trước ( theo chiều như hình 1 đính kèm ) lý do tạo sao người ta thiết kế như vậy là vì khi đầu thanh gạt có khoảng cách gần mặt sàng sẽ tạo ra áp lực dương đẩy xơ sợi qua khe sàng và đầu nhỏ tiếp theo của thanh gạt sẽ tạo áp âm giúp cho những xơ sợi bị kẹt vào khe sàng được làm sạch. người ta ứng dụng nguyên lý này cho quậy thủy lực nếu đổi chiều quây thanh gạt sẽ làm giả hiệu suất của sàng đồng thời sẽ làm sàng dở bị nghẹt.
    2. Nếu trường hợp thay đổi lồng sàng bằng cách đổi đầu dưới của lồng sàng lên phía trên khi đó điều gì xảy ra. mục đích của việc thiết kế sàng khe như hình số 2 là có 2 tác dụng: 1 giảm drop pressure ( tổn thất áp ) mục tiêu cuôi cùng là giảm năng lượng. việc thứ 2 giúp cho xơ sơi ít bị Floc hoặc thành chuổi như vậy khi lên head box sẽ không tốt cho quá trình tạo hình băng giấy. như vậy nếu bạn đổi lại thì tính năng của sàng sẽ giảm.
    – Về chiều đúng thì Hiếu theo chiều hình số 3 vì lý do Hiếu mô tả chưa rõ , Hiếu chụp cho mình tấm hình hoặc mô tả rõ hơn mình sẽ cho ý kiến thêm.
    cảm ơn Hiếu đã gởi câu hỏi này.

Hieu
    Thành viên

OK. EM hiểu rồi ạ.
    Em cảm ơn mọi người giải đáp thắc mắc của em ạ!

Đang xem bài viết thứ 1 (trong tổng số 10 bài viết)
  • Bạn cần đăng nhập để phản hồi chủ đề này.